สำนักงาน กปร. ร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง จัดกิจกรรมโครงการรณรงค์ปลูกต้นไม้และบำรุงรักษาในวันสำคัญประจำปี ครั้งที่ 1 เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี
วันอังคารที่ 2 เมษายน 2567 นายศุภรัชต์ อินทราวุธ รองเลขาธิการ กปร. เป็นประธานการจัดกิจกรรมโครงการรณรงค์ปลูกต้นไม้และบำรุงรักษาในวันสำคัญประจำปี ครั้งที่ 1 ประจำปีงบประมาณ 2567 เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ณ พื้นที่โครงการส่งเสริมการเรียนรู้เพื่อการอนุรักษ์และฟื้นฟูสิ่งแวดล้อมอันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดตาก เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลและน้อมสำนึกในพระกรุณาธิคุณ โดยมีนายสุทัศน์ ตั้งพิพัฒน์พงศ์ ผู้อำนวยการกองประสานงานโครงการพื้นที่ 3 นายกานดิษฏ์ สิงหากัน ผู้อำนวยการโครงการส่งเสริมการเรียนรู้เพื่อการอนุรักษ์และฟื้นฟูสิ่งแวดล้อมอันเนื่องมาจากพระราชดำริ หัวหน้าส่วนราชการ ตำรวจ ทหาร ประชาชน นักเรียน ในพื้นที่ เข้าร่วมกิจกรรม จำนวน 300 คน ปลูกและบำรุงรักษาต้นไม้ จำนวน 4 ไร่ ได้แก่ ต้นแดงซึ่งเป็นต้นไม้ประจำจังหวัด จำนวน 150 ต้น และหว้า จำนวน 150 ต้น โดยหว้าเป็นพืชพื้นถิ่นสามารถเจริญเติบได้ดีและเป็นพืชอาหารสัตว์ป่า เพื่อเป็นการสนองพระราชดำริสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ในการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติสิ่งแวดล้อม ตลอดจนสร้างจิตสำนึกการมีส่วนร่วมในเรื่องดังกล่าวให้แก่ประชาชน และราษฎร